Monday 29 December 2025 - 10:30
Dole ne Ɗalibin Addini ya Kula da "Hakikanin Dalibta" a Cikin Ayyukan Jama'a

Hauza/ Shugaban Cibiyar Alakar Makarantun Hauza da Gwamnati yayin da yake jaddada muhimmancin asalin makarantun Hauza da bunƙasa ilimi da fasaha, ya jaddada buƙatar yin amfani da damar ɗalibai da makarantun ilimi wajen mu’amala da hukumomi da kuma amsa buƙatun al'adu da zamantakewa na al'umma.

A cewar rahoton wakilin Ofishin Yada Labaran Hauza, Hujjatul Islam wal Muslimin Mahdi Rajaee-Nia, shugaban Cibiyar Kulla Alakar Makarantun Hauza da Tsarin Mulki, ya bayyana haka ne a wajen buɗe taron horar da "Fasahar Sadarwa" na musamman ga shugabannin cibiyoyin jihohi da wakilan cibiyar sadarwa ta makarantun Hauza, wanda aka gudanar a rukunin al'adu da ilimi na Hazrat Ma'asumah (SA) da ke birnin Qom.

Yayin da yake ishara da matsayi mai girma na Imam Hadi (AS) da kuma buƙatar yin amfani da koyarwar Ahlul-Baiti (AS) wajen haɓaka ilimi da ɗabi'un ɗalibai, ya ce: "Idan har son ilimi da sani ba su kasance tare da tawali'u ba, hakan na iya karkatar da mutum daga tafarki madaidaici na ilimi, sannan ya tura shi zuwa ga girman kai da jahilci. Dole ne mu ci gaba da kasancewa a kan tafarkin koyo da hidima ta hanyar haɓaka fasahohinmu da iyawarmu a fannonin kai, iyali, zamantakewa, da kuma gudanarwa."

Yayin da yake jinjina wa shugabanni da wakilan da suka halarci wannan kwas, ya bayyana fatan cewa darussan da za a koyar a azuzuwa da bita-bitan horarwar za su zama silar bunƙasa ilimi da fasahar ɗalibai a fannin sadarwa da gudanarwa."

Jaddada Matsayin Asalin Makarantun Hauza da Mu’amala da Hukumomi

Shugaban Cibiyar Sadarwar Hauza da Gwamnati ya yi nuni da muhimmancin kiyaye asalin Makarantun Hauza yayin da ɗalibai suke gudanar da ayyukansu, inda ya ce: "Dole ne ɗalibin addini ya ji nauyin da ke kansa a cikin al'umma da asalin sa na ɗalibin Hauza, sannan ya yi aiki a tafarkin tsayar da addini da aiwatar da hukunce-hukuncen Musulunci. Faɗaɗa sadarwa da jama'a da kuma mu’amala da hukumomi da cibiyoyi na daga cikin manyan jigogin wannan kwas."

Ya ƙara da cewa: "Haɓaka ilimi da samar da ƙwararru a larduna domin haɗin gwiwa da hukumomi da ƙungiyoyi abu ne mai muhimmanci. Dole ne mu yi amfani da damar da ke akwai a makarantun Hauza, ɗalibai, da malamai wajen amsa buƙatun al'adu da na wa'azi na hukumomi."

Bukatar Ganowa da Yin Rubuce-rubuce Kan Damammakin da ake da su

Hujjatul Islam wal Muslimin Rajaee-Nia, yayin da yake nuni da muhimmancin sanin sahihan damammaki da iyawa da ake da su a larduna, ya ce: "Sanin damammaki da tattara bayanai akansu (documentation) yana share fagen yin amfani da dakarunmu yadda ya kamata da kuma amsa buƙatun al'umma. Da yawa daga cikin damammakin ɗalibai da ƙungiyoyin jama'a har yanzu ba a gano su ba; dole ne a yi rajistar bayanan waɗannan damammaki sannan a miƙa su ga manajoji da helkwatoci."

Ya ci gaba da magana kan matsayin makarantun Hauza a birane da garuruwa, inda ya ƙara da cewa: "Waɗannan makarantu na iya taka rawar gani sosai a sadarwar zamantakewa da ayyukan al'adu, amma ana buƙatar jagoranci na hikima da tsari na kwarai domin cin gajiyar waɗannan damammaki."

Shugaban Cibiyar Sadarwar Makarantun Hauza da Tsarin Mulki ya yi nuni da ƙwarewar da aka samu wajen kulla yarjejeniyoyi (MoUs) da kwangilolin haɗin gwiwa da hukumomi, inda ya jaddada cewa: "Yarjejeniyoyi sune mafarin haɗin gwiwa, amma domin aiwatar da su, ana buƙatar tsarin aiki da bin diddigi akai-akai. Ƙoƙarinmu shi ne mu yi amfani da damammaki da albarkatun da muke da su ta hanya mafi kyau don cimma manufofin Hauza."

A ƙarshe, ya tunatar da cewa: "Babban burin wannan kwas shi ne haɓaka iyawar gudanarwa da fasahar sadarwar ɗalibai da manajojin Hauza a fannonin sadarwa, gina al'adu, da amsa buƙatun al'umma tare da kiyaye asalin zama ɗalibin addini."

Saƙon Ayatullah A'arafi da Muhimmancin Kwasa-kwasan Fasaha
A yayin wannan biki, an karanta saƙon Ayatullah A'arafi, shugaban makarantun Hauza na ƙasa, wanda bayan taya murna da shigowar watan Rajab mai albarka, ya jaddada muhimmancin haɓaka ilimi da fasaha ga manajojin cibiyoyin larduna da kuma wakilan cibiyar sadarwa ta makarantun Hauza da tsarin mulki.

Tags

Your Comment

You are replying to: .
captcha